00:00 Số lượt truy cập: 1666494

Ông Thàng ở Lai Châu hỏi: Tôi muốn kinh doanh thuốc bảo vệ thực vật, xin hỏi điều kiện để cấp phép kinh doanh thuốc bảo vệ thực vật? 

Được đăng : 28/06/2021

 

Trả lời:

Căn cứ pháp lý:

Luật Bảo vệ, và kiểm dịch thực vật 2013;

Nghị định 123/2018/NĐ-CP sửa đổi Nghị định quy định về điều kiện đầu tư, kinh doanh trong lĩnh vực nông nghiệp.

Thông tư Số: 21/2015/TT-BNNPTNT về quản lý thuốc bảo vệ thực vật; Điều 32 Thông ty 21/2015/TT-BNNPTNT hướng dẫn chi tiết những đối tượng là người trực tiếp quản lý (chủ cơ sở buôn bán) thuốc bảo vệ thực vật:

Điều kiện kinh doanh thuốc bảo vệ thực vật

Điều kiện nhân lực

Người trực tiếp quản lý, người trực tiếp bán thuốc bảo vệ thực vật phải có trình độ trung cấp trở lên về một trong các chuyên ngành bảo vệ thực vật, trồng trọt, hóa học, sinh học, nông học hoặc có Giấy chứng nhận bồi dưỡng chuyên môn về thuốc bảo vệ thực vật.

Điều kiện địa điểm

Địa điểm cửa hàng buôn bán thuốc bảo vệ thực vật tách biệt với khu vực dịch vụ ăn uống, trường học, bệnh viện; khi xây dựng phải cách nguồn nước (sông, hồ, kênh, rạch, giếng nước) tối thiểu 20 m.

Hồ sơ, trình tự, thủ tục cấp Giấy chứng nhận đủ điều kiện buôn bán thuốc bảo vệ thực vật

Thành phần hồ sơ đăng ký kinh doanh thuốc bảo vệ thực vật:

Đơn đề nghị cấp Giấy chứng nhận đủ điều kiện buôn bán thuốc bảo vệ thực vật;

Bản sao chứng thực Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp;

Bản thuyết minh điều kiện buôn bán thuốc bảo vệ thực vật

Trình tự nộp hồ sơ đăng ký kinh doanh thuốc bảo vệ thực vật

Bước 1: Nộp hồ sơ trực tiếp hoặc gửi qua đường bưu điện hoặc nộp trực tuyến đến Chi cục Bảo vệ thực vật hoặc Chi cục Trồng trọt và Bảo vệ thực vật;

Bước 2: Tiếp nhận hồ sơ và thẩm định điều kiện

Sau khi tiếp nhận đầy đủ hồ sơ hợp lệ, cơ quan có thẩm quyền quyết định thành lập đoàn đánh giá và tiến hành đánh giá thực tế

Bước 3: Cấp Giấy chứng nhận đủ điều kiện buôn bán thuốc bảo vệ thực vật

Chi cục Bảo vệ thực vật hoặc Chi cục Trồng trọt và Bảo vệ thực vật xem xét kết quả thẩm định hồ sơ và kết quả đánh giá để cấp Giấy chứng nhận đủ điều kiện buôn bán thuốc bảo vệ thực vật:

Giấy chứng nhận đủ điều kiện buôn bán thuốc bảo vệ thực vật có giá trị trong thời hạn 05 năm.

Nếu có bất kỳ nội dung nào chưa rõ, cần tư vấn cụ thể Qúy khách hàng vui lòng liên hệ với Công ty Luật Việt An để được giải đáp và hỗ trợ nhanh nhất.

Lê Khôi